|
Đoàn Kiểm tra Sở KH&CN làm việc tại UBND xã Hồng Thái, huyện Bắc Bình
|
Triển khai Kế hoạch số 926/KH-UBND ngày 15/3/2024 của Ủy ban nhân dân tỉnh Bình Thuận về việc kiểm tra tình hình xây dựng, áp dụng, duy trì và cải tiến Hệ thống quản lý chất lượng (HTQLCL) theo TCVN ISO 9001:2015 tại các cơ quan Nhà nước tỉnh Bình Thuận năm 2024.
Ngày 22/5/2024, Đoàn Kiểm tra Sở Khoa học và Công nghệ đã tổ chức kiểm tra tình hình xây dựng, áp dụng duy trì HTQLCL theo TCVN ISO 9001:2015 tại UBND xã Hồng Thái và UBND Thị trấn Lương Sơn. Đây là hai xã thuộc 18 UBND xã, thị trấn của huyện Bắc Bình triển khai xây dựng, công bố HTQLCL theo TCVN ISO 9001: 2008 năm 2017 và hiện nay đã chuyển đổi áp dụng theo phiên bản TCVN ISO 9001:2015.
Qua kiểm tra trực tiếp tại các đơn vị, hoạt động duy trì HTQLCL được các đơn vị thực hiện theo yêu cầu của TCVN ISO 9001:2015 như: xây dựng Kế hoạch duy trì áp dụng HTQLCL; có xây dựng mục tiêu chất lượng; thực hiện rà soát công bố lại HTQLCL phù hợp với TCVN ISO 9001; thực hiện khắc phục một số nội dung của kết quả kiểm tra qua hồ sơ, báo cáo năm 2023 của Sở Khoa học và Công nghệ.
Bên cạnh những kết quả đạt được vẫn còn những nội dung các đơn vị cần thực hiện để nâng cao hiệu quả áp dụng HTQLCL như: rà soát, sửa đổi tài liệu hệ thống quản lý chất lượng theo tình hình thực tế tại phương; nâng cao chất lượng đánh giá nội bộ và họp xem xét lãnh đạo; cải tiến lưu trữ tài liệu, hồ sơ một cách khoa học hơn.
Trong quá trình kiểm tra, Đoàn kiểm tra Sở Khoa học và Công nghệ đã hướng dẫn các đơn vị thực hiện đầy đủ các nội dung để duy trì HTQLCL và tháo gỡ các khó khăn, vướng mắc để các đơn vị áp dụng HTQLCL có hiệu quả hơn ./.
Lê Xin
|